Mùa hè sống động - Trích từ bài viết "Giọt nước trong dòng sông tăng thân"
"Khóa tu đông vui nhất trong năm là khóa tu mùa hè, khi các gia đình dẫn con cái về Làng tu học. Nhìn lều to, lều nhỏ dựng khắp trong xóm, khiến con nhớ đến những đợt cắm trại trong thời đi học của mình."
-Sư cô Trăng Tâm Đức- >>
Sư Thúc - người Thầy khả kính
"Tuy Sư Thúc đã ra đi, nhưng kỳ thực Sư Thúc vẫn đang còn ở đó. Sư Thúc đã để lại một tăng thân, đó là món quà quý báu cho đất Thần Kinh cố đô; là gia tài quí giá nhất mà Sư Thúc đã hiến tặng cho cuộc đời."
-Thầy Chân Minh Hy- >>
Gieo trồng hạt giống bình an
"Trẻ em rất nhạy cảm. Các em không sống bằng lý trí mà sống bằng cảm xúc. Vậy nên, sự có mặt trọn vẹn, lắng dịu, nhẹ nhàng và bình an là món quà quý nhất mà chúng ta có thể hiến tặng cho các em."
-Sư cô Chân Định Nghiêm- >>
Sen búp xin tặng người - Một vị Bụt tương lai
"Gặp người khác, ta phải dừng lại, và phải chắp tay chào một cách cung kính như ta chắp tay chào Bụt. Một cái chắp tay như thế có thể đem tính Bụt trở về nơi hai con người cùng một lúc. "
-Sư Ông Làng Mai- >>
Về Làng
"Khi về Làng hồn bé thơ sống lại
Nét anh nhi gặp nét đạo vui mừng
Khi tựa gối đầu hoa bên mép suối
Lúc cúi đầu lên vai ngọc rưng rưng."
-Thầy Chân Pháp Khả- >>
Điều gì xảy ra khi quơ dép có chánh niệm?
"Bạn có nhớ lần quơ dép gần đây nhất là lúc nào chứ? Có thể bạn nhớ hoặc không nhớ. Dù sao đi chăng nữa, hôm nay, bạn sẽ được chia sẻ một điều đáng nhớ khi quơ dép"
-Sư chú Chân Trời Tương Tức- >>