Sáng ngày 19 tháng 10, tứ chúng Làng Mai đã vân tập về thiền đường Nước Tĩnh, chùa Pháp Vân, xóm Thượng để làm lễ đối thú An cư kiết đông. Mùa an cư kiết đông 2023-2024 được mở đầu trong tiếng chuông trống Bát Nhã hùng tráng, trong biển âm thanh hoà điệu của bài Tâm kinh Tuệ giác qua bờ. Lời kinh vang vọng khắp thiền đường tựa như ánh đuốc soi sáng cho con đường thực tập của mỗi người.
Trong thời điểm mà thế giới có nhiều biến động như hiện nay, đủ duyên lành được ở yên trong ba tháng là một điều quý giá. Nương vào lời chia sẻ của quý thầy, quý sư cô lớn, đại chúng cùng nhau thắp sáng ý thức về tầm quan trọng của việc chế tác năng lượng bình an, vô uý giữa muôn vàn đau thương, bất công, bạo động và sợ hãi đang tồn tại khắp nơi. Sự thực tập miên mật, niềm vui và bình an của mỗi cá nhân sẽ góp vào năng lượng tập thể giúp xoa dịu hận thù, khơi được nguồn suối yêu thương trong lòng người, đưa đến niềm tin và hi vọng về một thế giới an lành, im hơi bom đạn.
Tứ chúng thúc liễm thân tâm, trở về với hơi thở trong giây phút hào hùng của chuông trống Bát Nhã
Cùng trì tụng Tâm kinh Tuệ giác qua bờ
“Khi một vị bồ-tát. Nương tuệ giác qua bờ. Không thấy có sở đắc. Nên tâm hết chướng ngại. Vì tâm hết chướng ngại. Nên không còn sợ hãi. Đập tan mọi vọng tưởng. Đạt niết-bàn tuyệt hảo”
“Hương Giới, Định và Tuệ. Là tâm hương nhiệm mầu. Chúng con kính dâng lên Chư Bụt và Bồ Tát. Trong thế giới mười phương”
Dâng hương lên Bụt và chư vị tổ tiên tâm linh
Trong buổi lễ, đại chúng một lần nữa hướng lòng mình, gửi năng lượng an lành đến thầy Thích Chân Trời Hải Thượng (29/04/1990-15/10/2023). Sắc thân thầy vừa mới ẩn tàng vài ngày trước ở tuổi 33 tại Viện Phật học Ứng dụng Châu Âu (EIAB), Làng Mai, Đức.
Trong giờ phút trang nghiêm, con xin đem hết thân tâm về nương tựa Tam Bảo
Quý thầy, quý sư cô lớn đại diện cho Sư Ông và các vị trụ trì 3 xóm lạy nhau
Thầy Pháp Hữu thay mặt đại chúng chùa Pháp Vân thỉnh cầu nương tựa quý thầy, quý sư cô lớn trong mùa an cư
Thầy Pháp Ứng động viên, khích lệ quý thầy, quý sư chú và các vị cư sĩ cùng tinh tấn, thực tập hết lòng và sống chung hoà hợp
Sư cô Chân Đức chia sẻ khi nhận lời tác bạch từ vị trụ trì chùa Cam Lộ, xóm Hạ: “Điều thế giới cần ở mỗi chúng ta lúc này là chế tác ra những khoảng lặng bình an trong tự thân. Con biết những chuyển hoá của con, từ nơi con sống sẽ lan toả ra thế giới bên ngoài”
Sư cô Bảo Nghiêm nhận lời tác bạch từ vị trụ trì chùa Từ Nghiêm, xóm Mới
Thầy Minh Hy cùng đại chúng chùa Pháp Vân dâng lời thỉnh cầu nương tựa lên vị trụ trì
Giây phút sum họp hạnh phúc dưới mái nhà tâm linh của đại chúng Làng Mai
“Chúng con được ngồi đây. Trong phút giây hiện tại. Bao bọc bởi tăng thân. Thấy mình thật may mắn”
Trước ngày Đối thú an cư, tại các xóm của Làng Mai đã diễn ra lễ đếm thẻ để xác định số người tham dự trọn vẹn 3 tháng an cư.
Đây là Lễ đếm thẻ diễn ra tại chùa Từ Nghiêm, xóm Mới
Đây là thẻ đầu, xin dâng lên Đức Bổn Sư. Chúng con rất hạnh phúc khi có Đức Bổn Sư an cư với chúng con.
Hạnh phúc thay được sống. Cùng Tăng đoàn an cư. Thẻ này là chứng tích. 90 ngày công phu
Dâng thẻ lên quý sư cô
Đây là thẻ cuối, xin dâng lên Bồ tát sứ giả giám trai. Chúng con rất hạnh phúc có Bồ tát cùng an cư với chúng con