Khóa tu mùa hè tại Làng Mai Pháp đang biểu hiện tuần đầu tiên, với mọi sắc màu và âm thanh trong trẻo của tiếng cười trẻ thơ.
Trong tuần này, gần một ngàn thiền sinh từ nhiều quốc gia khác nhau đã về Làng tu học, trong đó có nhiều trẻ em và thanh thiếu niên.
Thầy Pháp Ứng chia sẻ ý nghĩa của trì niệm danh hiệu Bồ tát Quán Thế Âm Lắng nghe trì niệm danh hiệu của đức Bồ tát Quán Thế Âm, chúng con tiếp xúc được với năng lượng của tình thương trong trái tim của chúng con Xin đại chúng đem tâm trở về với hơi thở, lắng nghe và buông thư để cho năng lượng của đức Bồ tát có cơ hội đi vào thân và tâm Bốn hơi thở đầu (An tịnh thân hành) được chia sẻ qua pháp thoại của sư cô Lăng Nghiêm Đặt xuống đất Mẹ những lo lắng băn khoăn, những cô đơn hờn tủi, cho lòng được nhẹ nhàng thanh thản Thánh đường Bạch Dương xanh mướt đang đón bước chân con trở về Trẻ em đang được nhóm quý thầy và quý sư cô chăm sóc chương trình riêng Các bạn thiền sinh “nhí” đang tập giới thiệu và làm quen nhau Chúng mình cùng chơi chung và vẽ chung nhé Quý thầy và quý sư cô tụng kinh trước pháp thoại tại thiền đường Trăng Rằm, xóm Mới “Thiền sỏi” cho trẻ em được chia sẻ từ sư cô Đào Nghiêm Sư cô Đào Nghiêm chia sẻ bốn hơi thở tiếp theo (Chăm sóc cảm thọ) bằng tiếng Pháp Nhóm thiền sinh tiếng Anh nghe pháp thoại tại Phật Đường, xóm Mới Các em đi theo nhóm và có chương trình sinh hoạt riêng Hồ sen xóm Mới đang chào đón các bạn thiền sinh đến khóa tu mùa hè Thưởng thức sen đầu mùa Chúng con đang tập thỉnh chuông và tập lắng nghe tiếng chuông Nhóm trẻ em nói tiếng Ý được chăm sóc bởi sư chú Trời Thiện Ý và các bạn tình nguyện viên Thực tập hát thiền ca Chúng con đang thực tập ăn bánh trong chánh niệm Bánh được làm bằng gì nhỉ ? Trong bánh có ánh nắng mặt trời, có mưa và cả mây nữa… Lắng nghe quý sư cô chia sẻ cách thưởng thức bánh trong chánh niệm Con đang tiếp xúc với hương thơm và vị ngọt của bánh Lần đầu tiên con biết, ăn bánh là một phép lạ “Mình đang có mặt cho bạn đây”